Cơ quan tiếp nhận hồ sơ, thẩm định phương án ứng phó thiên tai vùng hạ du đập

Thứ bảy - 13/10/2018 09:18 735 0
(CTTĐTBP) - Vùng hạ du đập là vùng bị ngập lụt khi hồ xả nước theo quy trình, xả lũ trong tình huống khẩn cấp hoặc vỡ đập. Vậy, cơ quan nào tiếp nhận hồ sơ, thẩm định phương án ứng phó thiên tai cho công trình, vùng hạ du đập?
Cơ quan tiếp nhận hồ sơ, thẩm định phương án ứng phó thiên tai vùng hạ du đập
Ho dap xa lu
Ảnh minh họa. Nguồn: TTXVN.
 
Theo khoản 4 Điều 7 Nghị định số 114/2018/NĐ-CP ngày 4/9/2018 của Chính phủ về quản lý an toàn đập, hồ chứa nước, cơ quan tiếp nhận hồ sơ, thẩm định phương án ứng phó thiên tai cho công trình, vùng hạ du đập được quy định cụ thể như sau:

Ủy ban nhân dân (UBND) cấp xã tiếp nhận hồ sơ, thẩm định phương án ứng phó thiên tai cho công trình, vùng hạ du đập thuộc thẩm quyền phê duyệt của UBND cấp xã.

Cơ quan chuyên môn quản lý nhà nước về thủy lợi cấp huyện tiếp nhận hồ sơ, thẩm định phương án ứng phó thiên tai cho công trình, vùng hạ du đập thủy lợi thuộc thẩm quyền phê duyệt của UBND cấp huyện; cơ quan chuyên môn quản lý nhà nước về thủy điện cấp huyện tiếp nhận, thẩm định phương án ứng phó thiên tai cho công trình, vùng hạ du đập thủy điện thuộc thẩm quyền phê duyệt của UBND cấp huyện.

Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn tiếp nhận hồ sơ, thẩm định phương án ứng phó thiên tai cho công trình, vùng hạ du đập thủy lợi; Sở Công thương tiếp nhận hồ sơ, thẩm định phương án ứng phó thiên tai cho công trình vùng hạ du đập thủy điện thuộc thẩm quyền phê duyệt của UBND cấp tỉnh.

Thẩm quyền phê duyệt phương án ứng phó thiên tai cho công trình, vùng hạ du đập được quy định: (1) UBND cấp xã phê duyệt phương án đối với đập, hồ chứa nước và vùng hạ du đập trên địa bàn 1 xã; (2) UBND cấp huyện phê duyệt phương án đối với đập, hồ chứa nước và vùng hạ du đập trên địa bàn từ 2 xã trở lên thuộc một huyện. UBND cấp tỉnh phê duyệt phương án đối với đập, hồ chứa nước và vùng hạ du đập trên địa bàn, trừ quy định tại (1) và (2); phê duyệt phương án đối với đập, hồ chứa nước và vùng hạ du đập trên địa bàn từ 2 tỉnh trở lên sau khi lấy ý kiến của UBND cấp tỉnh có liên quan.

Nghị định 114/2018/NĐ-CP quy định về quản lý an toàn đập, hồ chứa nước đối với đập có chiều cao từ 5 m trở lên hoặc hồ chứa nước có dung tích toàn bộ từ 50.000 m2 trở lên và an toàn cho vùng hạ du đập. Nghị định này áp dụng đối với tổ chức, cá nhân trong nước; tổ chức, cá nhân nước ngoài tham gia hoạt động liên quan đến đập, hồ chứa nước trên lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày ký ban hành. Nghị định số 72/2007/NĐ-CP ngày 7/5/2007 của Chính phủ về quản lý an toàn đập hết hiệu lực thi hành kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành./.

Nguồn tin: binhphuoc.gov.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

08/KH - LĐLĐ

Kế hoạch thực hiện giãn cách xã hội phòng, chống dịch covid - 19 theo Chỉ thị 16/CT-TTG ngày 31/2/2020 của Thủ tướng Chính Phủ trên địa bàn huyện

lượt xem: 55 | lượt tải:39

09/KH - LĐLĐ

Kế hoạch tổ chức các hoạt động kỷ niệm 92 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam 28/7/1929 - 28/7/2021

lượt xem: 23 | lượt tải:13

01

Phúc lợi cho đoàn viên

lượt xem: 34 | lượt tải:38

28/LĐLĐ

Vận động tham gia BHXH tự nguyện cho thân nhân đoàn viên, NLĐ

lượt xem: 40 | lượt tải:28

03/HD - LĐLĐ

Hướng dẫn các hoạt động Tháng hành động vì môi trường, hưởng ứng Ngày Môi Trường Thế giới và Ngày Quốc Tế Đa Dạng sinh học năm 2021 trong các cấp công đoàn

lượt xem: 51 | lượt tải:30
Liên kết
Thăm dò ý kiến

Bạn biết đến website này qua phương thức nào?

Thống kê
  • Đang truy cập8
  • Hôm nay317
  • Tháng hiện tại10,192
  • Tổng lượt truy cập324,902
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây